Xây dựng không che chắn bị xử phạt thế nào?

Tùy vào từng trường hợp cụ thể thì với hành vi không có tấm che chắn để rơi vãi vật liêu khỏi mặt bằng đang thi công thì sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Một công trình đang xây dựng. Hành vi vi phạm - Không có tấm bạt che chắn, ngăn không cho vật liệu của công trình rơi khỏi mặt bằng lúc đang thi công, công nhân không có đầy đủ mũ bảo hộ lao động khi thi công công trình, hay dây bảo hộ lao động khi lên cao. Tôi muốn hỏi, việc xây dựng không che chắn như thế này có bị xử lý về hành chính hay không?

Độc giả: Hoài Thu

Ảnh minh họa.

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến VietNamMoi. Vấn đề này xin được đưa ra ý kiến như sau:

Theo bạn trình bày, trong trường hợp này có những hành vi vi phạm sau: Không có tấm bạc che chắn ngăn cho vật liệu của công trình rơi khỏi mặt bằng lúc đang thi công, công nhân không có đầy đủ mũ bảo hộ lao động khi thi công công trình, hay dây bảo hộ lao động khi lên cao, có nhiều bụi gây ô nhiễm môi trường. Theo quy định pháp luật, trường hợp này, mỗi hành vi vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính như sau:

Hành vi không có tấm bạc che chắn ngăn cho vật liệu của công trình rơi khỏi mặt bằng lúc đang thi công

Tại khoản 1 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP có quy định về chế tài xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không che chắn hoặc có che chắn nhưng để rơi vãi vật liệu xây dựng xuống các khu vực xung quanh hoặc để vật liệu xây dựng không đúng nơi quy định như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại Điểm b khoản 1 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.

Bạn không nói rõ công trình bạn đang thi công là thuộc công trình xây nhà ở riêng lẻ hay công trình phải lập dự án đầu tư xây dựng... nên tùy vào từng trường hợp cụ thể thì với hành vi không có tấm che chắn để rơi vãi vật liêu khỏi mặt bằng đang thi công thì sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Hành vi công nhân không có đầy đủ mũ bảo hộ lao động khi thi công công trình và không có dây bảo hộ khi lên cao

Theo quy định tại khoản 4 Điều 17 Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều Nghị định 95/2013 NĐ-CP thì phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Không trang bị đầy đủ phương tiện bảo vệ cá nhân hoặc có trang bị nhưng không đạt tiêu chuẩn về chất lượng, quy cách theo quy chuẩn kỹ thuật đối với người làm công việc có yếu tố nguy hiểm, độc hại; không thực hiện chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật cho người lao động làm việc trong điều kiện có yếu tố nguy hiểm, độc hại; bồi dưỡng bằng hiện vật cho người lao động làm công việc độc hại, nguy hiểm không đúng mức theo quy định; trả tiền thay cho việc bồi dưỡng bằng hiện vật theo một trong các mức sau đây:

- Từ 3.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

- Từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

- Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

- Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

- Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên."

Như vậy tùy thuộc vào số người không được trang bị phương tiện bảo vệ cá nhân( mũ bảo hộ lao động, dây đeo bảo hộ lao động khi lên cao...) thì người sử dụng lao động sẽ bị phạt từ 3.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

Độc giả có vướng mắc về pháp lý xin gửi yêu cầu hoặc đề nghị tư vấn qua Email: thuandx@vietnammoi.vn hoặc xuanthuandong@gmail.com

Ngoài ra độc giả tham khảo kiến thức luật tại: vietnammoi.vn

Lưu ý: Những tư vấn theo đề nghị của người gửi câu hỏi qua Email, nội dung trả lời có giá trị tham khảo, phổ biến kiến thức, không dùng làm tài liệu tố tụng.

Luật gia Đồng Xuân Thuận

chọn
Toàn cảnh vị trí quy hoạch KCN Bắc Thường Tín 112 ha ở nút giao Vành đai 4
KCN Bắc Thường Tín rộng 112 ha ở nút giao Vành đai 4 - cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ thuộc địa bàn các xã Liên Phương, Văn Bình, Ninh Sở và Văn Phú, huyện Thường Tín.