Đánh bài ăn tiền ở mức bao nhiêu thì bị xử lý hình sự?

Đánh bài ăn tiền có giá trị từ bao nhiêu thì bị xử phạt? Mức độ xử lý cụ thể như thế nào?

Mới đây trên mạng xã hội xuất hiện hình ảnh nhóm thanh niên đánh bài tiến lên ăn tiền 2 nghìn đồng, 4 nghìn đồng. Tổng số tiền của các thanh niên này gộp lại là 43 nghìn đồng và bị công an xã phạt 2 triệu đồng vì hành vi đánh bạc.

Hình ảnh này khiến nhiều người đặt ra câu hỏi: mức phạt đó có đúng theo quy định pháp luật?

danh bai an tien o muc bao nhieu thi bi xu phat
Hình ảnh được chia sẻ trên mạng.

Đánh bạc là việc nhiều người (ít nhất từ hai người trở lên) cùng tham gia thực hiện hành vi dưới bất kỳ hình thức nào (đánh bài, tổ tôm, xóc đĩa, số đề, cá độ bóng đá…) với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật (vàng, bạc, đá quý, xe máy, ôtô…).

Điều 321 Bộ luật Hình sự quy định về “Tội đánh bạc” như sau: "1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng".

Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/ 2010 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân Tối cao về hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Bộ luật Hình sự quy định: “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Theo quy định trên, chỉ hành vi đánh bạc trái phép (không được pháp luật cho phép) mới có thể cấu thành tội đánh bạc, còn những hành vi đánh bạc được pháp luật cho phép, (như việc người nước ngoài đánh bạc tại một số casino được phép hoạt động) thì không trái pháp luật và không phải chịu trách nhiệm pháp lý.

Người thực hiện hành vi đánh bạc trái phép chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi có một trong các điều kiện sau: Được thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 5 triệu đồng trở lên; Hoặc đã bị kết án về “Tội đánh bạc” hoặc “Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc” chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Tại Khoản 3 và Điểm a Khoản 4 Điều 1 của Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP quy định: “Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm: “a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc; b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc; c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.”; “a) Trường hợp nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc đối với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc được hướng dẫn tại khoản 3 Điều này”.

Mặt khác theo quy định tại tiểu mục 6.2 mục 6 Nghị quyết của Hội đồng thẩm phán TAND Tối cao số 02/2003/NQ-HĐTP ngày 17/4/2003 hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Hình sự thì: Tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 1 triệu đồng đến dưới 10 triệu đồng là có giá trị lớn; tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 10 triệu đồng đến dưới 100 triệu đồng là có giá trị rất lớn; tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 100 triệu đồng trở lên là có giá trị đặc biệt lớn.

Mức độ xử lý hình sự cụ thể tùy thuộc vào tính chất, mức độ vi phạm. Nhẹ thì có thể bị phạt tiền từ 20 triệu đến 100 triệu đồng, nặng thì có thể bị phạt tù đến 7 năm.

Trong trường hợp, hành vi đánh bạc trái phép không cấu thành tội phạm (như đã phân tích ở trên), thì những người tham gia đánh bạc sẽ bị xử lý hành chính theo quy định tại Điều 26 Nghị định số 7167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây: Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật; Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép; Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác; Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Ngoài ra, người vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có.

danh bai an tien o muc bao nhieu thi bi xu phat Triệt xóa nhiều điểm bán số đề do 'quý bà' tổ chức

Phòng Cảnh sát hình sự Công an tỉnh Quảng Nam ngày 1/12 cho biết, đơn vị vừa triệt xóa nhiều tụ điểm ghi bán số ...

danh bai an tien o muc bao nhieu thi bi xu phat Điều tra vụ nguyên thượng úy công an tổ chức đánh bạc

Cơ quan công an vừa bắt quả tang 12 con bạc tham gia sát phạt nhau tại quán cà phê của nguyên thượng úy, Đội ...

danh bai an tien o muc bao nhieu thi bi xu phat Phan Văn Vĩnh lĩnh 9 năm tù, Nguyễn Thanh Hóa lĩnh án kịch khung 10 năm tù

TAND tỉnh Phú Thọ xác định cựu Tổng cục trưởng Tổng cục Cảnh sát Phan Văn Vĩnh đã phạm tội Lợi dụng chức vụ quyền ...

Độc giả có vướng mắc về pháp lý xin gửi yêu cầu hoặc đề nghị tư vấn qua Email: hoidapphapluatvnm@gmail.com.

Ngoài ra độc giả tham khảo kiến thức luật tại đây!

Lưu ý: Những tư vấn theo đề nghị của người gửi câu hỏi qua Email, nội dung trả lời có giá trị tham khảo, phổ biến kiến thức, không dùng làm tài liệu tố tụng.

chọn
Lãnh đạo CC1 tự tin đạt mục tiêu 11.600 tỷ doanh thu, muốn đầu tư mạnh vào xây dựng nhà ở xã hội
Tận dụng lợi thế là nhà thầu thi công xây lắp và đã có chuỗi sản xuất vật liệu xây dựng, cấu kiện xây dựng, lãnh đạo CC1 chia sẻ muốn tham gia mạnh vào phân khúc đầu tư và xây dựng nhà ở xã hội trên các địa bàn có mật độ dân cư cao để tối ưu nguồn lực.