Ô tô, xe máy bật đèn chiếu xa trong thành phố bị phạt bao nhiêu tiền?

Đối với người điều khiển xe máy, nếu sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư thì bị phạt từ 80.000 - 100.000 đồng theo quy định tại điểm e khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.
o to xe may bat den chieu xa trong thanh pho bi phat bao nhieu tien
Sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân rất nguy hiểm cho người đi ngược chiều (ảnh minh họa)

Hiện tượng bật đèn pha khi tham gia giao thông trong nội đô gây nguy hiểm khó lường cho người di chuyển ngược chiều. Vậy chế tài phạt cho hành động này là gì?

Theo Luật Giao thông đường bộ, một trong những điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới là phải có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu.

Hệ thống đèn pha chiếu sáng trên các phương tiện giao thông khi di chuyển trên đường rất quan trọng, nhất là đối với xe hơi vào buổi tối. Tuy nhiên có nhiều người lạm dụng việc sử dụng đèn pha chiếu xa. Điều này rất nguy hiểm cho người đi ngược chiều vì nó sẽ làm chói mắt, dễ lạc tay lái gây ra tai nạn giao thông cho người khác và chính bản thân họ.

Khoản 12 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ nghiêm cấm trong thời gian từ 22 giờ hôm trước đến 5 giờ hôm sau, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định của Luật này.

Theo điểm b, điểm g Khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, nếu người điều khiển xe ô tô vi phạm các quy định về bật đèn chiếu xa thì mỗi hành vi vi phạm bị xử phạt từ 600.000 - 800.000 đồng.

Đối với người điều khiển xe máy, nếu sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều thì bị phạt tiền từ 60.000 đến 80.000 đồng theo quy định tại điểm g khoản 1 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Người sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư thì bị phạt từ 80.000 - 100.000 đồng theo quy định tại điểm e khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Cũng theo Nghị định này, trong thời gian từ 19h hôm trước đến 5h hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn, người điều khiển xe ô tô, xe máy phải bật đèn chiếu sáng, nếu không bật thì bị sẽ xử phạt vi phạm hành chính.

Mức phạt từ 600.000 - 800.000 đồng với người điều khiển ô tô và phạt từ 80.000 - 100.000 đồng với người điều khiển xe máy, theo Điều 5, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ.

o to xe may bat den chieu xa trong thanh pho bi phat bao nhieu tien Đè vạch liền trên đường hai chiều sẽ bị phạt lỗi gì?

Tại Điều 55 Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về báo hiệu đường bộ (Quy chuẩn 41:2016/BGTVT) quy định: Vạch kẻ đường khi sử dụng ...

o to xe may bat den chieu xa trong thanh pho bi phat bao nhieu tien Dừng xe trên cầu để chụp ảnh bị phạt bao nhiêu tiền?

Nhiều người vô tư dừng, đậu xe trên cầu để chụp ảnh mà không biết rằng dừng, đậu xe trên cầu là vi phạm Luật ...

o to xe may bat den chieu xa trong thanh pho bi phat bao nhieu tien Đi vào đường cấm bị phạt bao nhiêu tiền?

Tùy phương tiện mà người tham gia giao thông điều khiển sẽ phải chịu các mức phạt khác nhau đối với lỗi vi phạm đi ...

o to xe may bat den chieu xa trong thanh pho bi phat bao nhieu tien Người chưa đủ tuổi lái xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) ...

Độc giả có vướng mắc về pháp lý xin gửi yêu cầu hoặc đề nghị tư vấn qua Email: thuandx@vietnammoi.vn

Ngoài ra độc giả tham khảo kiến thức luật tại: vietnammoi.vn

Lưu ý: Những tư vấn theo đề nghị của người gửi câu hỏi qua Email, nội dung trả lời có giá trị tham khảo, phổ biến kiến thức, không dùng làm tài liệu tố tụng.

chọn