Chồng nghỉ 6 tháng hưởng chế độ thai sản để nuôi con khi nào?

Không riêng phụ nữ, ngay chính đàn ông khi có vợ sinh con vẫn được nghỉ chế độ thai sản theo quy định hiện hành.
chong nghi 6 thang huong che do thai san de nuoi con khi nao
Ảnh minh họa. (Nguồn: Báo Đà Nẵng/BBC).

Nếu lao động là nam giới, có tham gia đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH) sẽ được nghỉ phép theo quy định Luật BHXH 2014. Trong đó:

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 5 ngày làm việc.

b) 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc.

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Ngoài ra, luật BHXH còn có quy định về số tiền trợ cấp cho cả người mẹ và bố vừa có con theo Điều 38 về Trợ cấp một lần khi sinh con như sau:

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi đứa trẻ.

Đáng chú ý, theo quy định tại Khoản 6 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con hoặc gặp rủi ro sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi.

Hồ sơ gồm có:

- Giấy khai sinh có họ tên cha; hoặc Giấy chứng sinh + Sổ hộ khẩu;

- Trường hợp con chết: Giấy chứng tử hoặc trích lục khai tử của con hoặc trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của mẹ nếu con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh (nếu có);

- Giấy xác nhận của cơ sở y tế trong trường hợp sinh con dưới 32 tuần tuổi hoặc sinh con phải phẫu thuật (nếu có);

- Mẫu C70a-HD

Thời hạn nộp hồ sơ: Trong thời hạn 45 ngày, kể từ ngày trở lại làm việc người lao động phải nộp hồ sơ cho doanh nghiệp. Doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày (kể từ ngày nhận đủ hồ sơ của người lao động) phải nộp cho cơ quan bảo hiểm.

chong nghi 6 thang huong che do thai san de nuoi con khi nao Quy định mới đáng chú ý về chế độ thai sản

Bộ LĐ-TB&XH đang lấy ý kiến về Dự thảo Thông tư mới nhằm sửa đổi Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định thi hành một số ...

chong nghi 6 thang huong che do thai san de nuoi con khi nao Chế độ thai sản cho người nhận con nuôi 2018

Nếu đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ đủ 6 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi thì lao ...

chong nghi 6 thang huong che do thai san de nuoi con khi nao Sẽ sửa đổi một số quy định về BHXH bắt buộc

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (LĐ-TB-XH) đang Dự thảo Thông tư sửa đổi Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Luật BHXH về ...

chong nghi 6 thang huong che do thai san de nuoi con khi nao Cách tính mức hưởng chế độ thai sản khi sảy thai

Theo quy định hiện hành, không chỉ khi sinh con, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản, mà ngay cả khi không may ...

Độc giả có vướng mắc về pháp lý xin gửi yêu cầu hoặc đề nghị tư vấn qua Email: thuandx@vietnammoi.vn.

Ngoài ra độc giả tham khảo kiến thức luật tại đây!

Lưu ý: Những tư vấn theo đề nghị của người gửi câu hỏi qua Email, nội dung trả lời có giá trị tham khảo, phổ biến kiến thức, không dùng làm tài liệu tố tụng.

chọn
Tổng Giám đốc G-Home: Chi phí đầu tư NOXH ở Việt Nam đang cực kỳ cao so với thế giới
Có ý kiến cho rằng, tăng nguồn cung NOXH cho thuê sẽ giúp giải quyết vấn đề an cư cho người lao động khi họ có thể tiếp cận ngay (khác với mua nhà). Song, ở phía doanh nghiệp, việc phát triển dự án để cho thuê là không dễ do chi phí đầu vào cao.